[Hỏi]: Có được phép làm cửa sắt không ? Hiện tại có quy định về PCCC gì cho cửa sắt bên ngoài không? Xin Cảm ơn

Tôi có 1 căn hộ chung cư cao tầng. Tôi muốn làm cửa sắt bên ngoài cửa chống cháy của chủ đầu tư để đảm bảo an ninh và thoáng khí. Có được phép làm cửa sắt không ? Hiện tại có quy định về PCCC gì cho cửa sắt bên ngoài không? Xin Cảm ơn

Nội dung câu hỏi:

“Tôi có 1 căn hộ chung cư cao tầng. Tôi muốn làm cửa sắt bên ngoài cửa chống cháy của chủ đầu tư để đảm bảo an ninh và thoáng khí. Có được phép làm cửa sắt không ? Hiện tại có quy định về PCCC gì cho cửa sắt bên ngoài không? Xin Cảm ơn”

Nội dung trả lời:

Căn cứ Điều 3.2.3 Quy chuẩn Việt Nam QCVN 06:2010/BXD quy định “Các lối ra không được coi là lối thoát nạn nếu trên lối ra này có đặt cửa hay cổng có cánh mở kiểu trượt hoặc xếp, cửa cuốn, cửa quay. Các cửa đi có cánh mở ra (cửa bản lề) nằm trong các cửa hay cổng nói trên được coi là lối ra thoát nạn”.

Căn cứ Điều 3.2.10 Quy chuẩn QCVN 06:2016 quy định cửa đi các gian phòng nhóm F1.3 (căn hộ chung cư) không quy định chiều mở cửa. Điều 3.2.9 Quy chuẩn QCVN 06:2016 quy định chiều cao thông thủy lối thoát nạn không nhỏ hơn 1, 9m, chiều rộng thông thủy cửa ra vào căn hộ chung cư không nhỏ hơn 0, 8m. Điều 3.3.5 Quy chuẩn QCVN 06:2016, khi các cánh cửa phòng mở nhô ra hành lang, thì chiều rộng của đường thoát nạn phải trừ đi phần nhô ra cánh cửa.

Ngoài ra, việc lắp đặt của sắt nêu trên cần phải được sự đồng ý của chủ đầu tư, Ban Quản lý chung cư.

 

Nguồn: “114 CA TPHCM”

Mẫu cửa cổng sắt chung cư hoa văn sắt tấm cắt bằng máy CNC CK-1438
Mẫu cửa cổng sắt chung cư hoa văn sắt tấm cắt bằng máy CNC CK-1438
Cửa sắt chung cư hoa văn CNC GHZ-604
Cửa sắt chung cư hoa văn CNC GHZ-604
Cửa sắt chung cư hoa văn CNC GHZ-611
 
Shortlink: https://noithatgiahung.xyz/?p=623

Bài viết cùng chuyên mục